ઈન્ડિયા

આત્મ નિર્ભર ભારત બનાવવાનો વિચાર વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીને કેમ અને ક્યારે આવ્યો ?

દેશભરમાં લોકડાઉન ચાલી રહ્યું છે અને આવતી કાલે 17 મેના રોજ લોકડાઉન ત્રણ પૂર્ણ થઈ રહ્યું છે અત્યાર સુધી પહેલા 21 દિવસનું, 19 દિવસનું અને પછી 14 દિવસનું લોકડાઉન જાહેર કર્યું એટ્લે કે લોકડાઉનના કુલ 53 દિવસ 16 મેના રોજ થઈ ચૂક્યા છે અને આગામી 18 મેથી લોકડાઉન ચારની શરૂઆત થશે ત્યારે ત્રીજા લોકડાઉન પૂર્ણ થવાના પાંચ દિવસ પહેલા જ વડાપ્રધાનને આત્મ નિર્ભર ભારત બનાવવાનો વિચાર કેમ આવ્યો ?

આવો જોઈએ અને સમજીએ કે વડાપ્રધાન નરેંદ્ર મોદીને ત્રીજા લોકડાઉનમાં આત્મનિર્ભર ભારત બનાવવાનો વિચાર શા માટે આવ્યો.

વડાપ્રધાને પ્રથમ લોકડાઉનમાં વેપારીઓ અને કારખાનેદારોને પોતાના મજૂરોને ભોજનની વ્યવસ્થા કરી આપવા અને પગાર પણ આપવા તેમ વિનંતી કરી હતી અને માલિકોએ એક મહિનાની સમય મર્યાદા સમજીને તેમ કર્યું પણ ખરા.

પરંતુ લોકડાઉન એક પૂર્ણ થયું અને બીજું પણ લોકડાઉન પૂર્ણ થયું અને બજારો અને દુકાનો ખોલવાની પરમીશન નહીં મળતા વેપારીઓની સ્થિતિ બગડી મજૂરોને સાચવી રાખવામાં મુશ્કેલી સર્જાતા સરકારે મજૂરોને વતન પરત જવા માટે મંજૂરી આપી, ત્યારે વેપારીઓ પણ વિચારતા હતા કે હવે લોકડાઉનને આટલો સમય થયો છે અને દિવસો પસાર થતા ટુક સમયમાં લોકડાઉન ખુલશે તેવા સંકેતો પણ દેખાતા હતા પરંતુ મજૂરો વતન પરત જઇ રહ્યા હતા. તેથી વેપારીઓ અને મજૂરો બંનેને ‘પડ્યા પર પાટુ નો માર પડ્યો’. મજૂરો પોતાના વતન જવા માટે રવાના થયા અને સરકારે નિરીક્ષણ કર્યું કે દેશને અડીખમ ઊભો રાખવા માટે હાથના બાવળા વડે તાકાત લગાવતો મજૂર. પોતાના વતન જવા માટે ચાલીને પણ નીકળી રહ્યો છે. સરકારે કોઈ પણ પ્રકારની શ્રમિકો માટે કોઈ વ્યવસ્થા પણ કરી નથી તેથી વિચાર્યું કે હજારો કિલોમીટર ચાલીને જતો મજૂર પોતાના આત્મનિર્ભર માટે નીકળી શકતો હોય તો દેશના લોકોને પણ આત્મનિર્ભર બનાવીને સરકાર પોતાની કામગીરી માંથી છટકી જાય તેવા ઉદેશ સાથે લોકોને આત્મનિર્ભર બનાવવાનું નક્કી કર્યું અને વડાપ્રધાને લોકોને આત્મનિર્ભર બનવાનું કહ્યું…આત્મનિર્ભરના નામ પર સરકારની મુશ્કેલી આસાન થઈ અને રસ્તે ચાલીને જતા શ્રમિકોની હાલત કફોડી બની અને મુશ્કેલીમાં ઉતારોતર વધારો થયો…

54 દિવસ જેટલા લાંબા લોકડાઉનને કારણે ખેડૂત,મજૂર,દુકાનદારો, કારખાનેદારો,રિક્ષા ડ્રાઈવરો, વેપારીઓ, ઉધોગપતિઓ સહિતના દરેક ક્ષેત્રના લોકોને લોકડાઉનને કારણે નુકશાની ગઈ તે સ્વાભાવિક છે. સાથો-સાથ વેપારીઓ અને ઉધોગપતિઓને પડ્યા પર પાટુ નો માર ખાવો પડ્યો, તેમણે ઉદારદિલે રાજ્ય અને કેન્દ્ર સરકારને નાણાંભંડોર પૂરું પાડ્યું. અને તેમાં પણ લોકડાઉન ત્રીજું શરૂ થતાં વેપારીઓ અને ઉધોગપતિઓએ સરકાર પાસે આર્થિક સહાયની વાત કરતા જ પ્રધાનમંત્રીએ આત્મનિર્ભર બનવાનું કહી દીધું. દરેક ક્ષેત્ર સાથે સંકળાયેલા લોકોને નુકશાની જતા સરકાર પાસે મદદની ગુહાર લગાવી અને સરકારને ખ્યાલ આવી ગયો કે દરેક લોકો આર્થિક માંગી રહ્યા છે તો તે આપીશું ક્યાથી ? બીજી બાજુ રસ્તે હજારો કિલોમીટર ચાલીને પોતાના વતને જતાં શ્રમિકને સરકારે મદદ નથી કરી તો બીજા લોકોને શુ મદદ કરવાના.

હજારો કિલોમીટર ચાલીને જતાં શ્રમિકને જોઈને વડાપ્રધાનને આત્મ નિર્ભર બનાવવાનો વિચાર આવ્યો જેથી લોકડાઉન પૂર્ણ થાય અને લોકો સરકાર પાસે આશા અને અપેક્ષા ન રાખે તેનો સ્પષ્ટ સંકેત પણ આપવામાં આવ્યો, દેશના લોકોને આત્મ નિર્ભર બનાવટી સરકારે પોતે જ વલ્ડ બેન્ક પાસેથી એક બિલિયન ડોલરની લોન લીધી એટ્લે કે લગભગ 75 હજાર કરોડની લોન લીધી. ( નોધ- આકડો વધુ હોય શકે છે આ માત્ર અંદાજ છે).

સરકારે શ્રમિકોને જોઈને દેશના લોકોને આત્મનિર્ભર બનાવવાનો વિચાર રજૂ કર્યો અને લોકોને સંબોધન પણ કરી નાખ્યા પરંતુ લોકોને આત્મનિર્ભર બનવાનો સંદેશ દેતી સરકારે ખુદ જ અન્ય પર જ નિર્ભર બની રહી છે તે વિચાર્યું જ નહીં.. ત્યારે વર્તમાન સરકાર પણ આત્મનિર્ભર બને અને દેશને લાભ થાય તે દેશના લોકો માટે પણ ખૂબ જ જરૂરી છે.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.