ઈન્ડિયા

રાજકોટની ભાગોળે વનરાજની ડણકો

એક્સઠ દિવસ પહેલા ગિરના જંગલમાંથી બહાર નીકળીને ચોટીલા પંથકમાં રોકાણ કર્યા બાદ બે સિંહોએ હવે રાજકોટથી તદ્દન નજીક એવા ત્રંબાની સીમમાં પડાવ નાખ્યો છે.
પ્રાપ્ત થઈ રહેલા અહેવાલો અનુસાર, છેલ્લા બે દિવસથી બંને પાઠડા સિંહો રાજકોટ અને ગોંડલ વચ્ચે કોટડાસાંગાણી અને ત્રંબા આસપાસ આંટાફેરા કરી રહ્યા છે. આ બંને સિંહોને કોલર આઇડી હોવાથી વનવિભાગને તેનું લોકેશન મળી રહ્યું છે. સોમવારે રાત્રે બંને સિંહોએ ત્રંબાથી માત્ર ત્રણ કિલોમીટર દૂર વડાલી ગામની સીમમાં આવેલા ખોડીયાર માતાજીના મંદિર પાસે એક ભૂંડનું મારણ કર્યું હતું. અલબત્ત, વનવિભાગ હજી સુધી સિંહને શોધી શક્યો નથી.

રાજકોટથી માત્ર 20 કિલોમીટર દૂર સિંહનો રાતવાસો થયાની આ પ્રથમ ઘટના છે. અહીં ખાટરીઓ તરીકે ઓળખાતા વીડી વિસ્તારમાં આ સિંહોએ મુકામ કર્યો હોવાનું માનવામાં આવી રહ્યું છે. લગભગ ૧૦૦ એકરમાં પથરાયેલા આ જંગલમાં બને સિંહ હોવાનું વન વિભાગે પણ પ્રતિપાદન કર્યું હતું.
ઉલ્લેખનીય છે કે, ગીરના જંગલમાંથી નીકળ્યા બાદ માનવ સમાજમાં આવીને વસેલા બંને પૈકી કોઈ સિંહોએ હજુ સુધી લોકો પર હુમલો કર્યો નથી. દરમિયાન, રાજકોટ નજીક હાલ જ્યાં બંને સિંહ છે તે વડાલી પાસેની જંગલની જગ્યામાં સિંહો આરામથી રહી શકે તેમ હોવાનું વન વિભાગનું માનવું છે. અહીંયા ભૂંડ અને રોજડાની સંખ્યા પણ ખૂબ જ છે તેમજ પીવાનું પાણી પણ પુષ્કળ પ્રમાણમાં મળી રહે તેમ છે.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.