ગુજરાતી રોજનીશી

2019ની અંતિમ રાત, આજે પણ ઠંડીનું જોર યથાવત

ગુજરાત માટે 2019નું વર્ષ કુદરતી અતિરેક વાળુ રહ્યું. જેમાં વર્ષ દરમિયાન ગરમી, વરસાદ, માવઠા, વાવાઝોડાનો અતિરેક રહ્યો એ જ રીતે હાલ ઠંડી પણ જોર બતાવી રહી છે.

સૌરાષ્ટ્રના શહેરમાં પાછલા અઠવાડિયાથી ઠંડીએ ચડ ઉતરિયા તાવની જેમ આવન-જાવન શરૂ કરી છે. પાછલા 2 દિવસથી શહેરનું લઘુતમ તાપમાન એક ડીઝીટમાં નોંધાતા લોકો “કડાકે કી ઠંડ”નો અનુભવ કરી રહ્યા છે. લોકોમાં થતી એક ચર્ચા મુજબ આટલી ઠંડી માટે સૂર્ય ગ્રહણ જવાબદાર હોય શકે છે. જો કે હવામાન શાસ્ત્રીઓના કહેવાનુસાર ઉત્તર ભારત તરફથી આવતા પવનો આટલી ઠંડી માટે જવાબદાર છે. નોંધનીય છે કે વર્ષો પછી ઉત્તર ભારતના મેદાની સહિત તમામ વિસ્તારોમાં રેકોર્ડબ્રેક ઠંડી પડી રહી છે. દિલ્હી પણ 2 ડીગ્રી ઠંડીએ ઠુંઠવાઈ ગયું છે. ત્યારે જાન્યુઆરીના પ્રથમ સપ્તાહના અંત સુધી ઠંડીનું જોર યથાવત રહેશે.

ત્યારે ગુજરતમાં 5.4 ડિગ્રી લઘુત્તમ તાપમાન સાથે નલિયા ઠંડુગાર, અમદાવાદમાં લઘુત્તમ 11.6 ડિગ્રી તાપમાન, વડોદરામાં 13.8 ડિગ્રી લઘુત્તમ તાપમાન, સુરતમાં 14.6 ડિગ્રી લઘુત્તમ તાપમાન, રાજકોટમાં લઘુત્તમ 9 ડિગ્રી તાપમાન નોંધાવુ છે.

હવામાન વિભાગે રાજ્યમાં બે દિવસ કોલ્ડવેવની આગાહી કરી છે  રાજ્યના તમામ વિસ્તારોમાં લઘુતમ તાપમાન હજુ નીચું આવશે. કોલ્ડવેવની અસર કચ્છ, બનાસકાંઠા, પોરબંદર, ગાંધીનગર અને અમરેલીમાં જોવા મળશે સંભાવના છે. ત્યારે બીજી તરફ ગાંઘીનગરમાં પણ શિયાળાનો રંગ જામ્યો છે. અહીં લઘુતમ તાપમાન 10.8 ડિગ્રી નોંધાયુ હતું. ગુજરાતમાં સૌથી ઓછું તાપમાન કચ્છના નલિયામાં 6 ડિગ્રી નોંધાયુ હતું. 

મધ્યપ્રદેશ અને ગુજરાતની સરહદે સક્રીય થયેલા સાયકલોનિક સર્ક્યુલેશનના કારણે હજુ ગુજરાતમાં એક-બે દિવસ માટે ઠંડી થોડી ઓછી પડી હતી. જો કે હવે આ સર્ક્યુલેશન મંદ પડતા ગુજરાતમાં ફરી ઠંડીનું મોજું ફરી વળ્યું છે.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.