ગુજરાતી રોજનીશી

વીરપુર બન્યું જલારામ મય, આજે જલારામ બાપાની 220મીં જન્મજયંતિ, જાણો તેનો ઈતિહાસ

વીરપુરમાં આજે હજારો શ્રદ્ધાળુઓ બાપાના દર્શનાર્થે માટે ઉમટ્યા છે. સવાર થી જ બાપાના દર્શને લાંબી કતારો લાગી અને ઠેર ઠેર જય જલિયાણના નાદ થી ગુંજી ઉઠ્યું છે

જલારામ બાપાનો જન્મ કારતક મહિનાની સાતમના દિવસે 1799માં રાજકોટ જિલ્લાના વિરપુર ગામે થયો હતો. તેમના પિતા પ્રધાન ઠક્કર અને માતા રાજબાઈ ઠક્કર હતા.

આજે વીરપુરમાં ધામધૂમથી જલારામ બાપાની 220મીં જન્મજયંતિની ઉજવણી કરવામાં આવી રહી છે.

જલારામ બાપા બાળપણથી જ ભક્તિના રંગમાં રંગાયા હતા. તેમનુ બાળપણનુ નામ દેવજી હતુ. તેમને ગૃહસ્થ જીવનમાં પણ રસ નહોતો તેઓ રામની ભક્તિમાં સતત લીન રહેતા. તે રોજ રસ્તેથી પસાર થતાં યાત્રાળુઓ સંતો મહંતો અને સાધુઓની સેવા કરે અને ભજન કરે.

શાળનું શિક્ષણ મેળવ્યા બાદ 1872માં તેમના લગ્ન વીરબાઈ સાથે થયા. જલારામના પત્ની વીરબાઈ પણ ધાર્મિક પ્રકૃતિ ધરાવતા હતા. આથી તેમણે પણ જલારામ બાપા સાથે સંસારી વૃત્તિઓથી વિરક્ત રહી ગરીબો અને જરૂરિયાતમંદોની સેવાના કરવાનુ શરુ કરી દીધું.

19 વર્ષની ઉંમરે જલારામ બાપા ફતેહપુરના ભોજા ભગતના શિષ્ય બન્યા, ભોજા ભગતે તેમને શિષ્ય તરીકે સ્વીકાર્યા. જલારામને તેમના ગુરૂ ભોજલરામ દ્વારા રામનામનો ગુરૂ મંત્ર અને જાપ માળા આપવામાં આવ્યા હતા. તેમના ગુરૂના આશીર્વાદથી, તેમણે ‘સદાવ્રત’ નામનું એક ભોજન કેન્દ્ર શરૂ કર્યું હતુ, ‘સદાવ્રત’ એક એવું સ્થળ હતું, જ્યાં બધા સાધુઓ, સંતો તેમજ જરૂરીયાતમંદોને કોઈપણ સમયે ભોજન મેળવી શકતા હતા.

એક દિવસ ભગવાન એક વૃદ્ધ સંતના વેશમાં આવીને જલારામ બાપા પાસેથી વિરબાઇને તેમની સેવા અર્થે મોકલવા કહ્યું. જલારામ વિરબાઇની સંમતિથી સંત સાથે મોકલ્યા. પરંતુ થોડુ ચાલીને જંગલમાં પહોંચ્યા પછી ભગવાને પણ ભગવુ પડ્યુ અને એક આકાશવાણી સાંભળાઈ કે, જલારામ અને વિરબાઈના આતિથ્યની પરીક્ષા કરતા હતા. હવે તમે ધરે પરત ફરી પતિની સેવા કરો, આટલું કહી સંત ગાયબ થઈ ગયા,

વીરબાઈને દાંડીયા અને ઝોળી છોડી દીધી. દાંડીયા અને ઝોળી સાથે આકાશવાણીનાં સૂચન મુજબ વિરબાઈ ઘરે પરત ફર્યા. આ દાંડિયા અને ઝોળી હજી વિરપુર ખાતે છે અને કાચની બારીમાં પ્રદર્શિત રાખવામાં આવ્યા છે. જલારામ બાપાના મંદિરે આજ સુધી એક રૂપિયાનુ દાન લેવામાં આવતુ નથી.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.