ઈન્ડિયા

ભગતસિંહ, સુખદેવ અને રાજગુરુને ‘ભારત રત્ન’ આપવાની કોંગ્રેસે કરી માંગ

PM નરેન્દ્ર મોદીને પત્ર લખીને કોંગ્રેસના વરિષ્ઠ નેતા મનિષ તિવારીએ શહીદ ભગતસિંહ, સુખદેવ અને રાજગુરુને ભારત રત્ન આપવાની માગ કરી છે. સાથો સાથ મોહાલી સ્થિત એરપોર્ટનું નામ બદલીને ‘શહીદ એ આજમ ભગતસિંહ એરપોર્ટ’ કરવામાં આવે. તેમણે વધુમાં જણાવ્યુ હતુ કે, શહીદ ભગતસિંહ, રાજગુરૂ અને સુખદેવે બ્રિટિશ સરકાર વિરૂદ્ધ જે વિરોધ કર્યો હતો. તેનાથી દેશમાં યુવા પેઢી પ્રેરિત થઈ હતી.

ભગત સિંહ કે જેમનુ નામ લેતા જ આપણી અંદર એક પ્રકારનું જનુન આવી જાય છે અને એક સાચા દેશભક્તની છબી આપણી સામે આવી જાય છે તેઓ માત્ર 23 વર્ષની ઉંમરમાં જ શહીદ થઈ ગયાં હતાં અને આટલી નાની ઉંમરમાં પણ તેઓએ દેશ માટે ઘણુ બધુ કર્યું હતું. કે જેને આપણે સદીઓ સુધી ભુલી શકીએ તેમ નથી. તેઓ આજે પણ નવયુવાનો ને જાણે કે પ્રેરણા આપતાં હોય તેવું લાગે છે

સુખદેવ હિંદુસ્તાન સોશિયાલિસ્ટ રીપબ્લિકન એશોશિએટ્સના અગ્રણી સભ્ય હતા. તેમનો જન્મ લુધિયાણા, પંજાબમા થયો હતો

રાજગુરુ મહારાષ્ટ્રનાં વતની હતા. તેનો જન્મ બ્રાહ્મણ પરિવારમાં થયો હતા. તેમનો જન્મ પુના નજીક ખેડ નામનાં ગામમાં થયો હતો, આ ગામ હવે તેમનાં માનમાં “રાજગુરુનગર” થી ઓળખાય છે.

લજપતરાય પર અંગ્રેજી સિપાહીઓએ લાઠીઓ વરસાવી અને તે ઇજાઓથી તેમનું મૃત્યુ થયું તેમનો બદલો લેવા માટે સુખદેવે ભગતસિંહ અને રાજગુરુ સાથે મળી લાહોરમાં અંગ્રેજ અમલદાર જે.પી.સૌંડર્સની ગોળી મારીને હત્યા કરી, આ ઔતિહાસિક કેસમાં તેમને અંગ્રેજો દ્વારા ફાંસીની સજા કરાઇ હતી. 23 માર્ચ 1931 નાં રોજ વીર ક્રાંતિકારીઓને ફાંસી અપાઇ

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.